Cài đặt trình duyệt Google Chrome trên Ubuntu 20.04

Post Reply
stararound

Cài đặt trình duyệt Google Chrome trên Ubuntu 20.04

Post by stararound »

Google Chrome là trình duyệt web được sử dụng rộng rãi nhất trên thế giới. Đây là trình duyệt nhanh, dễ sử dụng và an toàn được xây dựng cho web hiện đại.

Chrome có sẵn cho tất cả các hệ điều hành và nền tảng phần cứng chính, đồng thời cho phép bạn đồng bộ hóa dấu trang, lịch sử và mật khẩu trên tất cả các thiết bị của mình.

Bài viết này hướng dẫn cách cài đặt trình duyệt web Google Chrome trên Ubuntu 20.04.

Cài đặt Google Chrome trên Ubuntu

Chrome không phải là một trình duyệt mã nguồn mở và nó không có trong kho lưu trữ Ubuntu tiêu chuẩn. Cài đặt trình duyệt Chrome trên Ubuntu là một quá trình khá đơn giản. Chúng tôi sẽ tải xuống tệp cài đặt từ trang web chính thức và cài đặt nó từ dòng lệnh.

Thực hiện các bước sau để cài đặt trình duyệt Chrome trên hệ thống Ubuntu của bạn:

Tải xuống Google Chrome

Mở thiết bị đầu cuối của bạn bằng cách sử dụng phím tắt Ctrl + Alt + T hoặc bằng cách nhấp vào biểu tượng thiết bị đầu cuối.

Sử dụng wget để tải xuống gói .deb mới nhất của Google Chrome:

Code: Select all

wget https://dl.google.com/linux/direct/google-chrome-stable_current_amd64.deb
Cài đặt Google Chrome

Cài đặt gói trên Ubuntu yêu cầu quyền quản trị. Chạy lệnh sau với tư cách là người dùng có quyền sudo để cài đặt gói Chrome .deb trên hệ thống của bạn:

sudo apt install ./google-chrome-stable_current_amd64.deb
Khi được nhắc nhập mật khẩu, hãy nhập mật khẩu người dùng của bạn và quá trình cài đặt sẽ bắt đầu.

Tại thời điểm này, bạn đã cài đặt Chrome trên hệ thống Ubuntu của mình.

Khởi động Google Chrome

Bạn có thể khởi động nó từ dòng lệnh bằng cách nhập google-chrome hoặc bằng cách nhấp vào biểu tượng Google Chrome (Activities -> Google Chrome), hoặc vào Show Application có thể click vào biểu tượng Google Chrome:

Image

Nếu bạn muốn add lên favorite như hình trên thì click chuột phải vào biểu tượng Google Chrome và chọn Add to Favorites

Khi bạn khởi động Google Chrome lần đầu tiên, một cửa sổ như sau sẽ xuất hiện hỏi bạn có muốn đặt Google Chrome làm trình duyệt mặc định của mình hay không và gửi báo cáo sự cố và thống kê sử dụng cho Google thì cứ click OK nếu đồng ý với 2 option đó nhé.

Google Chrome sẽ mở ra và bạn sẽ thấy trang chào mừng mặc định của Chrome.
Từ đây, bạn có thể đăng nhập vào Chrome bằng tài khoản Google của mình, thay đổi cài đặt trình duyệt và cài đặt các tiện ích bổ sung.

Cập nhật Google Chrome

Trong quá trình cài đặt, kho lưu trữ chính thức của Google sẽ được thêm vào hệ thống của bạn. Bạn có thể sử dụng lệnh cat để xác minh nội dung tệp:

cat /etc/apt/sources.list.d/google-chrome.list
Kết quả sẽ in ra trên terminal như sau:

### THIS FILE IS AUTOMATICALLY CONFIGURED ###
# You may comment out this entry, but any other modifications may be lost.
deb [arch=amd64] http://dl.google.com/linux/chrome/deb/ stable main

Điều này đảm bảo rằng cài đặt Google Chrome của bạn sẽ được cập nhật tự động khi phiên bản mới được phát hành thông qua công cụ Software Update tiêu chuẩn trên máy của bạn.

Post Reply