Cài đặt Skype trên Ubuntu 20.04

Post Reply
stararound

Cài đặt Skype trên Ubuntu 20.04

Post by stararound »

Skype là một trong những ứng dụng liên lạc phổ biến nhất trên thế giới. Nó là đa nền tảng, có sẵn trên Windows, Linux và macOS. Với Skype, bạn có thể thực hiện các cuộc gọi audio và video trực tuyến miễn phí cũng như gọi điện quốc tế đến điện thoại di động và điện thoại cố định trên toàn thế giới.

Skype không phải là một ứng dụng mã nguồn mở và nó không có trong kho lưu trữ Ubuntu tiêu chuẩn.

Hướng dẫn này chỉ ra hai cách cài đặt Skype trên Ubuntu 20.04. Skype có thể được cài đặt dưới dạng gói snap thông qua cửa hàng Snapcraft hoặc dưới dạng gói deb từ kho Skype.

Chọn phương pháp cài đặt phù hợp nhất với môi trường của bạn.

Cài đặt Skype dưới dạng gói Snap

Gói snap Skype được phân phối và duy trì bởi Microsoft.

Snaps là các gói phần mềm độc lập bao gồm nhị phân tất cả các phụ thuộc cần thiết để chạy ứng dụng. Các gói Snap rất dễ nâng cấp và bảo mật. Không giống như các gói deb tiêu chuẩn, snaps có dung lượng đĩa lớn hơn và thời gian khởi động ứng dụng lâu hơn.

Các gói Snap có thể được cài đặt từ dòng lệnh hoặc thông qua ứng dụng Phần mềm Ubuntu.

Để cài đặt Skype snap, hãy mở terminal của bạn (Ctrl + Alt + T) và chạy lệnh sau:

Code: Select all

sudo snap install skype --classic
Đó bạn đã cài đặt Skype trên máy Ubuntu của mình và bạn có thể bắt đầu sử dụng nó.

Nếu dòng lệnh không phải là thứ của bạn, hãy mở Phần mềm Ubuntu, tìm kiếm “Skype” và cài đặt ứng dụng:

Bất cứ khi nào một phiên bản mới được phát hành, gói Skype sẽ tự động được cập nhật trong nền.

Cài đặt Skype với apt

Skype có sẵn từ kho Microsoft Apt chính thức. Để cài đặt nó, hãy làm theo các bước dưới đây:

1. Mở terminal của bạn và tải xuống gói .deb Skype mới nhất bằng lệnh wget sau:

wget https://go.skype.com/skypeforlinux-64.deb
2. Sau khi quá trình tải xuống hoàn tất, hãy cài đặt Skype bằng cách chạy lệnh sau với tư cách người dùng có đặc quyền sudo:

sudo apt install ./skypeforlinux-64.deb
Bạn sẽ được nhắc nhập mật khẩu của mình.

Không cần quá trình cài đặt, kho lưu trữ Skype chính thức sẽ được thêm vào hệ thống của bạn. Khi phiên bản mới được phát hành, bạn có thể cập nhật gói Skype bằng cách chạy các lệnh sau trong terminal của bạn:

sudo apt update
sudo apt upgrade
Khởi động Skype

Trong thanh tìm kiếm Hoạt động, gõ “Skype” và nhấp vào biểu tượng để khởi chạy ứng dụng.

Khi bạn khởi động Skype lần đầu tiên, một cửa sổ như sau sẽ xuất hiện:

Image

Từ đây, bạn có thể đăng nhập vào Skype bằng Tài khoản Microsoft của mình và bắt đầu trò chuyện và trò chuyện với bạn bè và gia đình của mình.

Post Reply